Idan kuna tunanin siyan kwamfuta kuma kuna neman bayanai, kuna iya jin labarin RAM latency.
Kada ku damu idan ba ku san menene ba ko kuma yadda hakan ke shafar aikin ƙungiyar ku, saboda za mu warware duk shakkar ku ta hanyar bayyana muku ta hanya mai sauƙi.
Menene latency RAM?
Memorywaƙwalwar RAM (Random Access Memory) yana daya daga cikin muhimman abubuwan da ke tattare da kwamfuta. Dukanmu mun san wannan ko da ba ƙwararrun kwamfuta ba ne, domin mun yi shekaru da yawa muna ganin nassoshi game da shi.
Abin da wannan ƙwaƙwalwar ke yi shine adana bayanai da shirye-shirye na ɗan lokaci waɗanda CPU ke buƙatar aiki. Sabili da haka, saurin sa da kuma yadda yake aiki tare da shi yana da tasiri kai tsaye a kan aikin gaba ɗaya na tsarin da kuma kwarewarmu a matsayin masu amfani.
Latency RAM shine yana ɗaukar lokaci don wannan ƙwaƙwalwar ajiya don amsa buƙatar CPU. Wato lokacin da ya wuce tsakanin lokacin da CPU ke buƙatar bayanai ko shirin da aka adana a cikin RAM da lokacin da aka kawo shi.
Yaya ake auna latency RAM?
Ana auna ma'auni a ciki nanoseconds (ns). Nanosecond shine biliyan ɗaya na daƙiƙa ɗaya, don haka tunanin yadda RAM ɗin ke aiki da sauri.
Matsalolin da ake amfani da su don auna latency RAM ana kiran su "Lokacin ƙwaƙwalwar ajiya" kuma ana bayyana su ta hanyar jerin lambobi da aka raba ta hanyar saƙa. Misali: 16-18-18-38.
Kowane ɗayan waɗannan lambobin yana ba mu bayani game da:
- CAS Latency (CL). Lokaci ne da ake ɗauka don ƙwaƙwalwar ajiya don amsa buƙatar karanta bayanai. Wannan shi ne mafi sanannun ma'auni kuma shine wanda yawanci ake magana a kai lokacin da ake magana akan latency RAM, amma sauran lambobin kuma suna da mahimmanci.
- tRCD (Adireshin layi zuwa Jinkirin Adireshin Shafi). Yana nuna lokacin da ake ɗauka don kunna jere na sel ƙwaƙwalwar ajiya.
- tRP (Lokacin Yin cajin Layi). Yana auna lokacin da ƙwaƙwalwar ke ɗauka don kashe jere na sel ƙwaƙwalwar ajiya.
- tRAS (Lokacin Aiki na Layi). Lokaci ne da ake ɗauka don ƙwaƙwalwar ajiya don kammala karatun karatu ko rubutawa.
Muhimmancin latency RAM
Yanzu da kuka fito fili game da abin da muke magana akai, lokaci ya yi da za ku zurfafa zurfafa cikin yadda wannan lamarin ke yin tasiri ga aikin ƙungiyar gaba ɗaya.
Gudun samun bayanai
Latency RAM yana gaya mana lokacin jinkiri tsakanin lokacin da CPU ke neman karantawa ko rubuta bayanai zuwa ƙwaƙwalwar ajiya da lokacin da aikin ya ƙare.
Ƙananan latency, da sauri amsa. Don dalilai masu amfani wannan yana nufin cewa za mu sami damar shiga bayanai cikin sauri.
Ayyukan tsarin gabaɗaya
Latency kuma yana da tasiri mai yawa akan aikin tsarin, musamman lokacin gudanar da ayyuka waɗanda ke buƙatar samun saurin ƙwaƙwalwar ajiya, kamar wasannin bidiyo.
Idan Latency yana da ƙananan CPU na iya samun damar bayanan da aka adana a cikin RAM da sauri kuma wannan yana fassara zuwa aikin kayan aiki mai laushi.
Gilashin kwalba
Lokacin da latency RAM yayi girma kuma ya ɗauki tsawon lokaci fiye da yadda ake so don ba da amsa, ana iya ƙirƙira kwalabe.
Wannan yana nufin cewa Buƙatun da ake jira don halarta suna tari kuma aiwatar da aikin yana raguwa. Bugu da ƙari kuma, idan har ta kai ga yawan buƙatun da za a iya sarrafawa, za a toshe ƙungiyar kuma dole ne sake yi.
Misalai na yadda jinkirin RAM ke shafar ƙwarewar mai amfani da ku
Anan akwai wasu misalai masu amfani don taimaka muku fahimtar yadda wannan bayanan zai iya yin tasiri kan gogewar da kuke da ita a duk lokacin da kuke amfani da na'urarku.
Videogames
A cikin wasannin bidiyo, latency RAM yana rinjayar ƙimar firam (FPS) da kuma yawan ruwan wasan. A wannan yanayin kuna buƙatar latency mafi ƙanƙanta ta yadda CPU zai iya samun damar shiga bayanan wasan da aka adana cikin RAM da sauri kuma ya ba ku ƙwarewar wasan.
Bidiyon bidiyo
Low latency damar CPU zuwa Gaggauta samun damar fayilolin bidiyo da aka adana a cikin RAM, wanda ke taimakawa wajen hanzarta aikin gyaran. Wannan yana da mahimmanci musamman ga masu ƙirƙirar abun ciki.
Zane mai zane
Anan latency RAM yana tasiri ga saurin lodin hoto da yawan aiki. Bugu da ƙari, muna buƙatar latency a matsayin ƙasa mai yiwuwa don sauƙaƙe aiki da sauri.
Menene latency da ya dace don RAM?
Ya dogara da yawa akan amfanin da zaku baiwa kayan aikin ku. Idan za ku aiwatar ayyukan da ke buƙatar samun dama ga ƙwaƙwalwar ajiya da sauri, kamar wasa video games ko editing videos, to kana son kwamfuta da low latency, kamar CL14 ya da CL16.
Akasin haka, idan za ku ci gaba ƙarin ayyuka na gaba ɗaya kamar bincika intanet ko ƙirƙirar takardu don aji ko aiki, latency na 100Mbps zai fi isa. CL18 ya da CL20.
Amma a yi hankali, saboda wasan karshe kuma yana tasiri sosai ta hanyar RAM gudun. Ana auna wannan a cikin MHz kuma yana nuna adadin zagayowar agogo da ƙwaƙwalwar zata iya yi a cikin daƙiƙa guda. Mafi girman saurin, ƙarin aikin da RAM ke da shi.
Akwai dangantaka ta kud-da-kud tsakanin saurin gudu da latency. A general sharuddan, da RAM masu sauri suna da latency mafi girma. Don haka mabuɗin shine samun na'urar da ke ba da daidaito mai kyau tsakanin saurin gudu da latency wanda ya dace da bukatun ku.
Abin da ya kamata ku fayyace game da shi shi ne cewa latency RAM wani muhimmin abu ne yayin yanke shawarar siyan kwamfutar ku. Nemo jinkirin da ya dace da bukatun aikinku, amma ku sa ido kan saurin RAM ɗin ku.